Thay CMND có phải đính chính Sổ đỏ?

Thay CMND có phải đính chính Sổ đỏ?

Không ít người tỏ ra lo lắng sau khi nhận Sổ đỏ mới phát hiện ra, số CMND không khớp trên Sổ đỏ hoặc khi thay đổi CMND thì có phải đính chính Sổ đỏ?

Theo điểm a khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, việc thể hiện thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất tại trang 1 của Giấy chứng nhận như sau:

Cá nhân trong nước thì ghi “Ông” (hoặc “Bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi “CMND số:…”; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi “CMQĐ số:…”; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi “CCCD số:…”; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi “Giấy khai sinh số…”;”

Thay CMND có phải đính chính Sổ đỏ? - Ảnh 1.

Khi người sử dụng đất thay CMND thì không phải đính chính Sổ đỏ vì đính chính Sổ đỏ chỉ áp dụng với trường hợp có sai sót (trường hợp thay CMND thì không phải là trường hợp làm sai sót thông tin về giấy tờ nhân thân).

Theo đó, trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chỉ có thông tin số CMND.

Như vậy, trường hợp người sử dụng đất đã được cấp Giấy chứng nhận có thay đổi ngày cấp CMND thì không phải làm thủ tục đính chính Sổ đỏ. Việc thay đổi ngày cấp Giấy CMND mà không thay đổi số Giấy CMND không làm ảnh hưởng đến quyền lợi của người sử dụng đất.

Khi nào phải đính chính Sổ đỏ?

Theo khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai năm 2013, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau:

- Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

- Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

Khi người sử dụng đất thay CMND thì không phải đính chính Sổ đỏ vì đính chính Sổ đỏ chỉ áp dụng với trường hợp có sai sót (trường hợp thay CMND thì không phải là trường hợp làm sai sót thông tin về giấy tờ nhân thân).

(Nhà đẹp giá tốt – nhadepgiatot.vn – ST)

 

Tin liên quan

Copyright © 2018 - All Rights Reserved. Design by Thiết kế web https://zland.vn

094.234.7171
Nhận thông tin dự án

Hồ sơ gồm: Bảng tính dòng tiền đầu tư, Bảng giá [New], Chính sách bán hàng [New], Hồ sơ thiết kế, Hợp đồng mua bán,... Tất cả trong 1 lần tải.

Họ và tên *
Số điện thoại *
+